Tấm thép kết cấu carbon là gì?
Tấm thép kết cấu carbonlà một trong những vật liệu được sử dụng rộng rãi nhất trong xây dựng và kỹ thuật do độ bền tuyệt vời, khả năng hàn và hiệu quả chi phí. Thường được cung cấp theo tiêu chuẩn nhưThép tấm ASTM A36, Tấm thép kết cấu S355, VàTấm thép cacbon Q345, nó lý tưởng chokết cấu xây dựng, cầu cống, chế tạo máy móc và các ứng dụng công nghiệp. Với sự kết hợp cân bằng giữa hiệu suất cơ học và khả năng chi trả, tấm thép kết cấu carbon được sử dụng rộng rãi trongchế tạo kết cấu thép, sản xuất thiết bị nặng và các dự án cơ sở hạ tầng trên toàn thế giới, khiến chúng trở thành lựa chọn ưu tiên của các kỹ sư và nhà thầu đang tìm kiếm giải pháp thép bền và đáng tin cậy.
Thành phần hóa học
Thành phần hóa học của tấm thép kết cấu carbon thay đổi tùy theo loại, nhưng thường bao gồm các thành phần sau:
| Yếu tố | Nội dung (%) | Chức năng |
|---|---|---|
| Cacbon (C) | 0.05 – 0.30 | Tăng sức mạnh và độ cứng |
| Mangan (Mn) | 0.30 – 1.50 | Cải thiện sức mạnh và độ dẻo dai |
| Silic (Si) | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,50 | Tăng cường khử oxy và sức mạnh |
| Phốt pho (P) | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,04 | Có thể tăng độ giòn nếu quá mức |
| Lưu huỳnh (S) | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,05 | Cải thiện khả năng gia công nhưng làm giảm độ dẻo |
👉 Ghi chú:Hàm lượng carbon thấp hơn giúp cải thiện khả năng hàn, trong khi lượng carbon cao hơn làm tăng độ bền nhưng làm giảm độ dẻo.
So sánh tính chất cơ học
| Cấp | Sức mạnh năng suất (MPa) | Độ bền kéo (MPa) | Độ giãn dài (%) |
|---|---|---|---|
| ASTM A36 | Lớn hơn hoặc bằng 250 | 400 – 550 | Lớn hơn hoặc bằng 20 |
| S235 | Lớn hơn hoặc bằng 235 | 360 – 510 | Lớn hơn hoặc bằng 26 |
| S355 | Lớn hơn hoặc bằng 355 | 470 – 630 | Lớn hơn hoặc bằng 22 |
| Q345 | Lớn hơn hoặc bằng 345 | 470 – 630 | Lớn hơn hoặc bằng 20 |
A36 so với Q235 so với S235 so với SS400
| Tiêu chuẩn | Cấp | Tiêu chuẩn tương đương | Sức mạnh năng suất điển hình (MPa) | Sự miêu tả |
|---|---|---|---|---|
| ASTM (Mỹ) | A36 | EN S235 / GB Q235 | Lớn hơn hoặc bằng 250 | Thép kết cấu thông thường, khả năng hàn tuyệt vời |
| VN (Châu Âu) | S235JR | ASTM A36 / GB Q235 | Lớn hơn hoặc bằng 235 | Ứng dụng kết cấu cơ bản |
| VN (Châu Âu) | S275JR | ASTM A283 Gr.C | Lớn hơn hoặc bằng 275 | Thép kết cấu cường độ trung bình |
| VN (Châu Âu) | S355JR | ASTM A572 / GB Q345 | Lớn hơn hoặc bằng 355 | Thép kết cấu cường độ cao |
| ASTM (Mỹ) | A572 Gr.50 | EN S355 / GB Q345 | Lớn hơn hoặc bằng 345 | Thép kết cấu hợp kim thấp-cường độ cao |
| GB (Trung Quốc) | Q235B | ASTM A36 / EN S235 | Lớn hơn hoặc bằng 235 | Thép xây dựng được sử dụng rộng rãi |
| GB (Trung Quốc) | Q345B | ASTM A572 / EN S355 | Lớn hơn hoặc bằng 345 | Ứng dụng kết cấu cường độ cao |
| JIS (Nhật Bản) | SS400 | ASTM A36 / EN S235 | Lớn hơn hoặc bằng 245 | Thép kết cấu có mục đích chung- |
Cách chọn giữa A36, Q235, S235 và SS400
| Tiêu chuẩn | A36 (ASTM) | Q235 (GB) | S235 (EN) | SS400 (JIS) |
|---|---|---|---|---|
| Vùng tiêu chuẩn | Mỹ / Quốc tế | Trung Quốc | Châu Âu | Nhật Bản / Châu Á |
| Sức mạnh năng suất | Lớn hơn hoặc bằng 250 MPa | Lớn hơn hoặc bằng 235 MPa | Lớn hơn hoặc bằng 235 MPa | Lớn hơn hoặc bằng 245 MPa |
| Độ bền kéo | 400–550 MPa | 370–500 MPa | 360–510 MPa | 400–510 MPa |
| Tính hàn | Xuất sắc | Xuất sắc | Xuất sắc | Xuất sắc |
| sẵn có | Toàn cầu | Rất phổ biến ở Trung Quốc | Phổ biến trong các dự án của EU | Phổ biến ở châu Á |
| Chứng nhận | ASTM / ASME | GB/T | EN 10025 | JIS G3101 |
| Mức giá | Trung bình | Thấp (tiết kiệm nhất) | Trung bình | Trung bình |
| Sử dụng điển hình | Xây dựng, chế tạo tổng hợp | Xây dựng, kết cấu, chế tạo | Kỹ thuật kết cấu, dự án EU | Máy móc, kết cấu, chế tạo |
Logic lựa chọn khóa
1. Dựa trên vị trí dự án
Hoa Kỳ / Dầu khí / EPC quốc tế →A36
Dự án nội địa Trung Quốc →Q235
Dự án Châu Âu / CE →S235
Nhật Bản / Đông Nam Á →SS400
2. Dựa trên độ nhạy cảm về chi phí
Chi phí thấp nhất →Q235
Tùy chọn toàn cầu cân bằng →A36 / S235
Lợi thế cung cấp khu vực →SS400
3. Dựa trên hiệu suất
👉 Bốn lớp này làrất giống nhau về tính chất cơ học
Sự khác biệt chủ yếu là:
Hệ thống tiêu chuẩn
Yêu cầu chứng nhận
Sự thay đổi sức mạnh nhẹ
Thông số kỹ thuật
| Loại | Đặc điểm kỹ thuật |
|---|---|
| Tiêu chuẩn | ASTM A36, A283, A572 Gr.50 / EN 10025 (S235, S275, S355) / JIS G3101 (SS400) / GB/T 700 (Q235), GB/T 1591 (Q345) |
| độ dày | 3 – 200 mm (0,12” – 7,87”) |
| Chiều rộng | 1000 – 3500 mm (39,4” – 137,8”) |
| Chiều dài | 2000 – 12000 mm (78,7” – 472,4”) |
| Dung sai độ dày | Tiêu chuẩn EN 10029 Loại A/B/C / ASTM A6 |
| Tình trạng bề mặt | Cán nóng (HR), Ngâm & bôi dầu (P&O), Phun cát, Sơn/Tráng |
| Tình trạng cạnh | Cạnh Mill (ME), Cạnh khe (SE) |
| Điều kiện giao hàng | Khi cuộn (AR), Chuẩn hóa (N), TMCP |
| Xử lý nhiệt | Bình thường hóa, ủ, giảm căng thẳng |
| Điều tra | Phân tích hóa học, Kiểm tra cơ học, Kiểm tra UT |
| Chứng nhận | EN 10204 3.1 / 3.2, Thứ ba{2}}Thanh tra bên (SGS, BV, TUV) |
| Dịch vụ xử lý | Cắt, uốn, hàn, khoan |
| Tùy chọn lớp phủ | Sơn, mạ, phủ-chống ăn mòn |
| Ứng dụng | Xây dựng, cầu cống, máy móc, đóng tàu, cơ sở hạ tầng |

Chống mài mòn và nứt
Bảo vệ chống mài mòn, kháng hóa chất tuyệt vời có thể mở rộng, kim loại-kháng kiềm tốt và năng lượng axit
Cải thiện chất lượng bề mặt:
Các tấm thép cán nóng-thường có bề mặt nhẵn hơn so với các tấm thép cán nguội- vốn dễ có các khuyết tật trên bề mặt như không bằng phẳng. Điều này đặc biệt quan trọng đối với các ứng dụng đòi hỏi chất lượng bề mặt cao, chẳng hạn như lớp phủ hoặc lớp mạ.
Tính chất cơ học vượt trội
Các tấm thép cán nóng-dễ tạo hình và gia công dễ dàng hơn do bề mặt của chúng không cứng và bền như các tấm thép cán nguội-. Điều này làm cho các tấm thép cán nóng-được sử dụng rộng rãi hơn trong các ngành sản xuất.
03.
Khả năng định dạng tốt hơn
Các tấm thép cán nóng-dễ tạo hình và gia công dễ dàng hơn do bề mặt của chúng không cứng và bền như các tấm thép cán nguội-. Điều này làm cho các tấm thép cán nóng-được sử dụng rộng rãi hơn trong các ngành sản xuất.

Sản xuất và thiết bị của chúng tôi

8
năm
Chúng tôi đã làm việc trong ngành từ năm 2017
32
giấy chứng nhận
Chúng tôi đã đạt được hầu hết các chứng chỉ chuyên môn trong ngành và nhấn mạnh vào các tiêu chuẩn sản xuất quốc tế.
Quy trình sản xuất

Đóng gói & Vận chuyển
1.Đóng gói xuất khẩu theo tiêu chuẩn đường biển-,
2. nắp nhựa có cả hai đầu
3. gói dải thép, bao bì vải không thấm nước
4. vỏ gỗ, gói pallet gỗ
5.container hoặc số lượng lớn (Theo yêu cầu của khách hàng)
6. pallet gỗ có bảo vệ bằng nhựa.
7. 15-20MT có thể được chất vào container 20 ft và 25-27MT có thể được chất vào container 40 ft.
8. Đối với container 20 ft chiều dài tối đa là 5,8m, đối với container 40 ft chiều dài tối đa là 11,8m.
9. Việc đóng gói khác có thể được thực hiện dựa trên yêu cầu của khách hàng.

Câu hỏi thường gặp
1. A36, Q235, S235 và SS400 có tương đương không?
Có, chúng thường được coi làđiểm tương đươngcho các ứng dụng kết cấu. Tuy nhiên, chúng được sản xuất theo các tiêu chuẩn khác nhau (ASTM, GB, EN, JIS) và có thể có những khác biệt nhỏ vềthành phần hóa học, tính chất cơ học và yêu cầu chứng nhận.
2. A36, Q235, S235, SS400 loại nào mạnh nhất?
Cả bốn lớp đều cómức độ sức mạnh tương tự, Nhưng:
A36 thường có cường độ năng suất cao hơn một chút (~ 250 MPa)
Q235 và S235 khoảng 235 MPa
SS400 là khoảng 245 MPa
👉 Trong thực tế, sự khác biệt là nhỏ và không quan trọng đối với hầu hết các ứng dụng.
3. Loại thép nào có hiệu quả nhất về mặt chi phí?
Q235thường là phương án kinh tế nhất, đặc biệt đối với các dự án có nguồn gốc từ Trung Quốc.
Tuy nhiên, tổng chi phí phụ thuộc vàohậu cần, chứng nhận và vị trí dự án.
4. Những loại này có thể được sử dụng thay thế cho nhau không?
Trong nhiều ứng dụng cấu trúc chung, có.
Nhưng luôn xác nhận:
Thông số dự án
Các tiêu chuẩn bắt buộc (ASTM, EN, v.v.)
Phê duyệt kỹ thuật
👉 Không nên thay thế khi chưa được phê duyệt đối với các công trình quan trọng.
5. Dự án xuất khẩu nên chọn loại nào?
Dự án Mỹ / quốc tế →A36
Châu Âu →S235
Trung Quốc →Q235
Nhật Bản / Châu Á →SS400
👉 Lựa chọn dựa trênyêu cầu của khách hàng và các tiêu chuẩn tuân thủ.
6. Sự khác biệt chính giữa các lớp này là gì?
Sự khác biệt chính là:
Hệ thống tiêu chuẩn (ASTM/GB/EN/JIS)
Yêu cầu chứng nhận
Sự thay đổi nhỏ về tính chất cơ học
👉 Hiệu suất phần lớn có thể so sánh được.
7. Lớp nào có khả năng hàn tốt nhất?
Tất cả bốn lớp đều cung cấpkhả năng hàn tuyệt vời, làm cho chúng phù hợp với:
Chế tạo kết cấu
Hàn xây dựng
Chế tạo máy móc
8. Những loại thép này có phù hợp với môi trường ngoài trời hoặc ăn mòn không?
Họ cóchống ăn mòn hạn chế.
Đối với môi trường ngoài trời hoặc khắc nghiệt, cần có biện pháp bảo vệ bổ sung:
Bức vẽ
mạ kẽm
Lớp phủ chống ăn mòn
Chú phổ biến: Nhà cung cấp và xuất khẩu tấm thép kết cấu carbon (A36, Q235, S235, SS400), Tấm thép kết cấu carbon Trung Quốc (A36, Q235, S235, SS400)

