Ống thép không gỉ ASTM A312được sử dụng rộng rãi trong các ngành hóa chất, hóa dầu, hàng hải, chế biến thực phẩm và xây dựng do khả năng chống ăn mòn và độ bền cơ học cao. Việc hiểu rõ các thông số kỹ thuật của đường ống-bao gồm kích thước, độ dày thành và lịch trình{2}}là rất quan trọng để các kỹ sư và người mua B2B chọn được đường ống phù hợp cho môi trường-áp suất cao, nhiệt độ-cao và ăn mòn. Hướng dẫn này bao gồm các ống ASTM A312 liền mạch và hàn, tập trung vào các loại phổ biến nhưTP304, TP304L, TP316 và TP316L.
Kích thước ống
| Kích thước ống danh nghĩa (NPS) | Đường kính ngoài (OD) mm | Đường kính ngoài (OD) inch |
|---|---|---|
| 1/2" | 21.3 | 0.840 |
| 3/4" | 26.7 | 1.050 |
| 1" | 33.4 | 1.315 |
| 1 1/2" | 48.3 | 1.900 |
| 2" | 60.3 | 2.375 |
| 3" | 88.9 | 3.500 |
| 4" | 114.3 | 4.500 |
| 6" | 168.3 | 6.625 |
| 8" | 219.1 | 8.625 |
| 10" | 273.0 | 10.750 |
| 12" | 323.9 | 12.750 |
| 14" | 355.6 | 14.000 |
| 16" | 406.4 | 16.000 |
| 18" | 457.2 | 18.000 |
| 20" | 508.0 | 20.000 |
| 24" | 609.6 | 24.000 |
So sánh độ dày của tường và lịch trình
| Lịch trình | 1/2" | 1" | 2" | 4" | 6" | 8" | 10" | 12" |
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| 5S | 1,65 mm | 2,11 mm | 2,77mm | 3,38 mm | 4,19mm | 5,16 mm | 6,02 mm | 6,55mm |
| 10S | 2,11 mm | 2,77mm | 3,73mm | 4,78 mm | 6,02 mm | 7,11mm | 8,18 mm | 9,27 mm |
| bệnh lây truyền qua đường tình dục (40) | 2,77mm | 3,38 mm | 4,55mm | 6,02 mm | 7,11mm | 8,18 mm | 9,27 mm | 10,31mm |
| XS (80) | 3,68mm | 4,55mm | 6,02 mm | 8,18 mm | 9,27 mm | 10,97 mm | 12,70 mm | 14,27mm |
| XXS (160) | 6,02 mm | 8,18 mm | 10,97 mm | 14,27mm | 16,66mm | 19,05 mm | 21,44 mm | 23,83mm |
Ghi chú:
Lịch trình thể hiện độ dày của tường: lịch trình cao hơn=tường dày hơn=xếp hạng áp suất cao hơn.
XS và XXS được sử dụng cho-các ứng dụng áp suất cao.
Độ dày thành chính xác có thể thay đổi đôi chút tùy thuộc vào dung sai sản xuất.
Những cân nhắc chính cho người mua B2B
Lựa chọn lịch trình ống:Xác định dựa trên áp suất thiết kế và nhiệt độ. Đối với hệ thống có-áp suất cao hoặc nhiệt độ-cao, hãy sử dụng lịch trình XS hoặc XXS.
Lựa chọn lớp:TP304/304L cho khả năng chống ăn mòn nói chung, TP316/316L cho môi trường biển hoặc giàu clorua-.
Liền mạch và hàn:Ống liền mạch được ưu tiên sử dụng-áp suất cao; ống hàn có hiệu quả về mặt chi phí-cho các ứng dụng tiêu chuẩn.
Dung sai kích thước:Đảm bảo OD và độ dày thành đáp ứng dung sai ASTM A312 để đảm bảo lắp và hàn thích hợp.
Bề mặt hoàn thiện:Chọn lớp hoàn thiện 2B, BA hoặc đánh bóng tùy theo yêu cầu vệ sinh hoặc thẩm mỹ.
Ứng dụng phổ biến
Đường ống xử lý hóa chất
Vận tải dầu khí
Hệ thống thực phẩm và đồ uống
Công trình biển và ngoài khơi
HVAC và đường ống xây dựng
Ứng dụng dược phẩm và vệ sinh
Đảm bảo chất lượng
Ống ASTM A312 trải qua quá trình kiểm tra nghiêm ngặt:
Kiểm tra kích thước (OD, độ dày của tường, chiều dài)
Kiểm tra cơ học (độ bền kéo, năng suất, độ giãn dài)
Thử nghiệm không{0}}phá hủy (siêu âm, dòng điện xoáy)
Chứng nhận: Chứng chỉ ISO 9001, CE, Mill Test (MTC)
Câu hỏi thường gặp
Thông số kỹ thuật ống thép không gỉ ASTM A312
Câu 1: Ống thép không gỉ ASTM A312 là gì?
Đáp 1: ASTM A312 chỉ định các ống thép không gỉ austenit hàn và liền mạch thích hợp cho các ứng dụng có khả năng chống-nhiệt độ và ăn mòn-cao, được sử dụng rộng rãi trong các ngành hóa chất, hóa dầu, hàng hải, thực phẩm và xây dựng.
Câu 2: Lịch trình đường ống trong ống ASTM A312 có ý nghĩa gì?
A2: Biểu đồ cho biết độ dày thành ống. Số lịch trình cao hơn (ví dụ SCH 80, SCH 160) có nghĩa là thành dày hơn, cho phép xếp hạng áp suất cao hơn.
Câu hỏi 3: Làm cách nào để chọn lịch trình phù hợp cho đơn đăng ký của tôi?
A3: Việc lựa chọn phụ thuộc vào áp suất thiết kế, nhiệt độ và sự ăn mòn. Đối với hệ thống có-áp suất cao hoặc nhiệt độ-cao, hãy sử dụng lịch trình XS hoặc XXS. Các ứng dụng tiêu chuẩn thường sử dụng SCH 40.
Câu 4: Kích thước tiêu chuẩn cho ống ASTM A312 là gì?
A4: ASTM A312 bao gồm các kích thước ống danh nghĩa từ 1/2" đến 24" (NPS), với OD tiêu chuẩn và độ dày thành thay đổi theo lịch trình. Kích thước chính xác phải tuân theo dung sai của ASTM.
Câu 5: Sự khác biệt giữa TP304 và TP304L là gì?
A5: TP304L có hàm lượng carbon thấp hơn (Nhỏ hơn hoặc bằng 0,03%) so với TP304 (Nhỏ hơn hoặc bằng 0,08%), giúp giảm sự ăn mòn giữa các hạt trong quá trình hàn, phù hợp hơn với các hệ thống hàn.
Q6: Sự khác biệt giữa TP316 và TP316L là gì?
Câu trả lời 6: TP316L là phiên bản-cacbon thấp của TP316, mang lại khả năng hàn tốt hơn và giảm rủi ro mẫn cảm, đồng thời cả hai loại đều có khả năng kháng clorua và hóa chất khắc nghiệt tuyệt vời.
Câu hỏi 7: Ống ASTM A312 có sẵn ở cả dạng liền mạch và dạng hàn không?
Đ7: Vâng. Ống liền mạch lý tưởng cho các ứng dụng-áp suất cao, trong khi ống hàn lại có hiệu quả về mặt chi phí-cho việc lắp đặt tiêu chuẩn.
Q8: Có những loại hoàn thiện bề mặt nào?
A8: Lớp hoàn thiện thông thường bao gồm 2B (công nghiệp mịn), BA (ủ sáng để sử dụng vệ sinh/trang trí) và lớp hoàn thiện đánh bóng/gương cho các ứng dụng vệ sinh hoặc thẩm mỹ.
Câu hỏi 9: Những đường ống này có thể xử lý được môi trường-áp suất cao và nhiệt độ-cao không?
Đ9: Vâng. Lịch trình và cấp độ được lựa chọn phù hợp đảm bảo vận hành an toàn trong điều kiện-áp suất cao và nhiệt độ-cao.
Câu hỏi 10: Độ dày thành ống được xác minh trong ống ASTM A312 như thế nào?
A10: Độ dày của tường được đo bằng thước đo chính xác trong quá trình sản xuất. Thử nghiệm không-phá hủy cũng có thể được thực hiện để đảm bảo tính nhất quán.
Câu hỏi 11: Những ngành công nghiệp nào thường sử dụng ống ASTM A312?
A11: Các ứng dụng bao gồm xử lý hóa chất, đường ống dẫn dầu và khí đốt, công trình biển, hệ thống thực phẩm và đồ uống, dược phẩm, HVAC và đường ống xây dựng.
Câu hỏi 12: Ống ASTM A312 được kiểm tra chất lượng như thế nào?
Câu trả lời 12: Ống trải qua quá trình kiểm tra kích thước, kiểm tra cơ học (độ bền kéo, độ chảy, độ giãn dài) và kiểm tra không{1}}phá hủy chẳng hạn như kiểm tra siêu âm hoặc dòng điện xoáy. Chứng nhận của bên thứ ba-có thể được cung cấp.
Câu hỏi 13: Có thể đặt hàng các ống có chiều dài tùy chỉnh hoặc ống cắt theo-theo-kích thước không?
Đ13: Có. Nhiều nhà cung cấp cung cấp các dịch vụ cắt-theo-chiều dài, tạo ren, vát cạnh hoặc uốn theo yêu cầu của dự án.
Q14: Việc lựa chọn cấp độ ảnh hưởng như thế nào đến hiệu suất của đường ống?
A14: TP304/304L phù hợp với khả năng chống ăn mòn thông thường. TP316/316L chống lại môi trường giàu clorua hoặc môi trường biển và mang lại khả năng chống ăn mòn cao hơn trong điều kiện hóa học khắc nghiệt.
Câu hỏi 15: Người mua B2B nên yêu cầu những chứng nhận nào?
Câu trả lời 15: Các chứng chỉ chính bao gồm quản lý chất lượng ISO 9001, tuân thủ CE cho Châu Âu và Chứng chỉ Kiểm tra Nhà máy (MTC) xác nhận các đặc tính hóa học và cơ học.
Q16: Lịch trình đường ống ảnh hưởng đến giá cả như thế nào?
A16: Lịch trình cao hơn (tường dày hơn) sử dụng nhiều vật liệu hơn, tăng chi phí. Ống TP316/316L thường đắt hơn TP304/304L do hàm lượng molypden.
Câu hỏi 17: Ống ASTM A312 có phù hợp với ngành thực phẩm và dược phẩm không?
Đ17: Vâng. Ống TP304/304L và TP316/316L đáp ứng tiêu chuẩn vệ sinh, dễ làm sạch và ngăn ngừa ô nhiễm.
Câu hỏi 18: Ống ASTM A312 được đóng gói để xuất khẩu như thế nào?
Câu trả lời 18: Ống được đóng gói bằng nắp bảo vệ, bọc-chống ăn mòn và đóng gói trên thùng gỗ hoặc pallet thép. Mỗi gói được dán nhãn với cấp độ, kích thước, lịch trình, số nhiệt và tham chiếu chứng chỉ.
Câu hỏi 19: Thời gian sản xuất điển hình cho ống tiêu chuẩn ASTM A312 là bao lâu?
A19: Thời gian giao hàng phụ thuộc vào kích cỡ, cấp độ, số lượng và nhà cung cấp. Kích thước tiêu chuẩn thường có sẵn trong vòng 2–6 tuần.
Câu hỏi 20: Ống ASTM A312 có thể được sử dụng trong các ứng dụng nước biển hoặc hàng hải không?
Đ20: Có. Các loại TP316/316L được ưa chuộng hơn cho môi trường biển do khả năng chống clorua và ăn mòn vượt trội.

